สำหรับลูกค้าที่ซื้อแผ่นไป ทำการลงชื่อเพื่อเข้าห้องซัพพอร์ทได้เลยครับ หากไม่มีการปรับสาถนะท่านจะไม่เห็นห้องซัพพอร์ท

ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้แถมครับ N311 ไฟจอไม่ติด ซ่อมด้วยภาพ  (อ่าน 609 ครั้ง)

@น้องวี@

• Administrator
  • Hero Member
ยังไม่เอาจริง..ทีม

หลักการตรวจหาจุดเสียตามนี้ครับ คลิ๊กๆ

[hide]แต่แนวทางที่ผมทำหลังจากตรวจสอบตามจุดต่างๆที่พี่โอ๋บอกเอาไว้ ผมก็จัดการวัดลายจากขา C ของทรานชิสเตอรื ไปยังตาไก่ ลายไฟบวก j2470 วัดแล้วไม่ขาดครับ  และวัดไฟที่ขา B ทรานชิสเตอร์ ได้เท่ากับแหล่งจ่าย (ปกติ) วัดไฟที่ขา E ของทรานชิสเตอร์ ได้เท่ากับแหล่งจ่าย (จุดนี้ไม่ปรกติ)  ไล่ลายย้อนกลับไปที่ต้นทางไล่เข้าหา N2200 (ไอชีพาวเวอร์)

วัดไฟที่ L2300 เท่ากับแหล่งจ่าย (ปกติ) วัดไฟที่ ไดโอด v2300 (ปกติ)

มันน่าจะมีปัญหาที่ตัว n2200  ก่อนอื่นไดที่จะยกเราต้องล้างก่อน  ถ้าล้างแล้วไฟยังไม่จ่ายออกมา ให้ทำการย้ำและขยับตัวไอชีนิดๆ หากไฟยังไม่จ่ายออกมาอีกให้ท่านยกวางหรือเปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ ถ้าหากเราจะยกไอชีห้ามเอาทินเนอร์ล้างเด็ดขาดเพราะมันจะระเบิดใส่ตาท่านเอง อิอิ

เมื่อไฟจ่ายออกมาแล้วจะได้ประมาณ 18v กว่าๆ (ลืม) แต่ไฟจอยังไม่ติดเนื่องจากว่า ทรานชิสเตอร์ V2470 พัง จัดการหาตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ แต่ผมขี้เกียจหาเลยต่อตามภาพ จบคำบรรยายครับ

[/hide]

สำหรับลูกค้าที่ซื้อแผ่นไป ทำการลงชื่อเพื่อเข้าห้องซัพพอร์ทได้เลยครับ หากไม่มีการปรับสาถนะท่านจะไม่เห็นห้องซัพพอร์ท